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DIBAJI 

Mkataba wa huduma kwa mteja ni sehemu ya utekelezaji wa Program 

ya Kuboresha Utumishi wa Umma (PSRP) ya mwaka 2000. Utaratibu 

wakutumia mkataba wa utoaji huduma kwa wateja ulianzishwa rasmi 

na serikali mnamo mwaka 2001 kwa lengo la kuwezesha serikali, 

taasisi za umma na wakala wa serikali kutoa huduma bora kwa umma.  

Mkataba huu ni ahadi ya Bodi ya nyama Tanzania kutoa huduma bora 

zaidi kwa wadau wa tasnia ya nyama na wateja wetu kwa ujumla. 

Mkataba huu unataja masuala mbalimbali yanayohusu aina za huduma 

tunazotoa, ubora wake na viwango ambavyo tunaamini vitakidhi 

mahitaji na matarajio ya wadau na wateja wetu. Pia tumeainisha 

maadili tunayozingatia, haki na wajibu wa mteja anaopaswa kutimiza. 

Vilevile, umeweka  utaratibu  wa  jinsi  ya  kupokea  maoni kutoka kwa 

wateja kwa lengo la kuboresha huduma pamoja na haki na wajibu wa 

Bodi katika kutekeleza majukumu yake. Aidha, tathmini ya utekelezaji 

wa mpango huuitafanywa kwa umakini na matokeo yatatumika katika 

kuboresha zaidi huduma zetu kwa kuzingatia mabadiliko ya 

kimazingira, kijamii, kiuchumi ambayo kwa pamoja yanalenga kuleta 

ufanisi na tija katika mnyororo wa thamaniwa tasnia. 

Mafanikio ya utekelezaji wa Mkataba huu yatategemea uhusiano mzuri 

kati ya Bodi na Wateja wake na ubora wa huduma 

zinazotolewa.Tunaamini kwamba wadau na wateja wetu mtatupa 

ushirikiano katika kufikia dhima ya kuleta mafanikio yanayokusudiwana 

Mkataba huu kwa manufaa yetu sote kwa pamoja. 

 

Sahihi ………………………………………………… 

 
Mwenyekiti wa Bodi ………………………………………………… 

 

Tarehe ………………………………………………… 
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1.0 UTANGULIZI 

Bodi ya Nyama Tanzania niTaasisi iliyoundwa chini ya Sheria 
ya Tasnia ya Nyama Na. 10 ya Mwaka 2006 na kuzinduliwa 

tarehe 14 Novemba 2008. Bodi imepewa mamlaka ya 

kusimamia utekelezaji wa Sheria hii na kuweka misingi 
madhubuti ya kiutawala ili kuhakikisha uzalishaji, usindikaji na 

biashara ya nyama unazingatia viwango vya ubora ili kukidhi 
mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi. Aidha, katika 

kutekeleza sheria hii Bodi inapanga mipango ya maendeleo, 

inasimamia na kuhamasisha uzalishaji usindikaji na biashara ya 
nyama ndani na nje ya nchi. 

Mkataba wa huduma kwa Mteja ni njia mojawapo ya kufanya 

makubaliano kati yetu na wateja wetu. Mkataba huu 

umeandaliwa kwa   lengo la kuwahakikishia wateja wetu 
kwamba huduma zinazotolewa zinazingatia viwango vya ubora 

utakaokidhi mahitaji yao na ikiwezekana iwe zaidi ya matarajio 
ya wateja wetu. 

2.0 DIRA, DHIMA NA MAADILI YETU 

2.1 Dira: 

Kuwa Bodi yenye tija, inayowezesha wadau kukuza 

ushindani katika tasnia ya nyama kwa ufanisi ifikapo 
mwaka 2025.  

2.2 Dhima: 

Kuhakikisha mafanikio ya tasnia ya nyama yanafikiwa 
kwa kutoa ushauri wa kitaalamu, udhibiti na uratibu 

wa kazi za wadau, kuwezesha uwezekaji wa uhakika 
na upatikanaji wa taarifa za masoko. 

2.3 Maadili (core values) 

Katika kuhakikisha kuwa dira na dhima zinafikiwa na 
hatimaye mteja kuridhika na huduma zetu, Bodi 

inazingatia maadili yafuatayo:- 
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 Uadilifu–Kutoa hudma kwa kuzingatia uaminifu 

na uadilifu wa hali ya juu katika utendaji pasipo 

upendeleo 
 Uwajibikaji–Kutoa huduma kwa kuzingatia 

kanuni na miongozo. 

 Weledi–Kuwa na utendaji mahiri wenye tija. 

 Usikivu–Kutengeneza mazingira rafiki kwa wadau 

ili kuwapa huduma inayoendana na matarajio yao. 
 Kutoa Huduma bora–Kuwa na bidii katika 

kutimiza malengo yaliyowekwa katika kutekeleza 

kazi na majukumu ya Bodi 

 

 
Madhumuni ya Mkataba huu ni:- 

a. Kuwawezesha wateja wetu kufahamu majukumu yetu na 
huduma  zinazotolewa,   

b. Kubainisha haki na wajibu wa mteja na taratibu za kudai 

haki hizo pale ambapo huduma hazikutolewa ipasavyo ili 
kujenga  mahusiano  mazuri  na  wateja,  

c. Kuwawezesha wateja kutambua taratibu za kuwasilisha 
malalamiko na namna ya kuyashughulikia iwapo 

yatajitokeza. 

Mkataba huu pia utatoa utaratibu wa kutoa mrejesho wa 

huduma kwa wateja ambao utatumika kutathmini utoaji wa 
huduma kwa wateja. 

Maana ya maneno muhimu yaliyotumika katika mkataba huu 

Wadau:  Ni mtu yeyote anayejishughulisha au kujihusisha 

namaendeleo ya mnyororo wa thamani wa nyama 
ikiwa ni pamoja na sekta ya umma, sekta binafsi, 

mashirika yasiyo ya kiserikali, mashirika na taasisi za 
umma,   uzalishaji wa mifugo inayozalisha nyama ya 

aina zote, wafanyabiashara ya mifugo, wachinjaji, 
wafanyabiashara ya nyama, wasindikaji, walaji na 

watumishi wote wanaofanyakazi katika tasnia ya 

nyama 
 

Wateja: Ni mtu yeyote anayehitaji huduma ya aina yoyote 
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katika tasnia ya nyama ikiwa ni pamoja na wananchi 

wote ndani ya nchi, wageni kutoka nje ya nchi na 
watumishi wa Bodi. 

Siku za 
kazi: 

Huduma zetu zitatolewa kuanzia Jumatatu hadi 
Ijumaa isipokuwa siku za sikukuu zinazotambulika 

kitaifa  

 
Muda wa 

kazi: 

Huduma zetu zitatolewa kwa masaa 8 kwa siku, 

kuanzia saa 1:30 asubuhi hadi saa 9:30 mchana. 
 

3.0 WATEJA WETU 
Wateja na wadau wa Bodi wamegawanyika katika makundi 

makubwa mawili ambayo ni Wateja/wadau wa ndani na wa 

nje. Mkataba huu umeainisha wateja na wadau wa Bodi ya 
Nyama Tanzania na matarajio yao kama ifuatavyo:-  

3.1 Wateja wa ndani 

Watumishi wa Bodi ambao matarajio yao ni:-  

1. Kutoa huduma iliyotukuka kwa wateja wetu wote. 

2. Kujengewa uwezo wa kutoa huduma bora. 
3. Kuwepo kwa mazingira mazuri ya kazi. 

4. Kuwepo kwa utaratibu wa wazi wa upimaji utendaji 
kazi. 

5. Kuwepo kwa mfumo thabiti wa mawasiliano na 

upatikanaji taarifa kamili za kiutumishi. 
6. Kufahamu haki na wajibu wa mwajiri na mwajiriwa. 

7. Kuwepo kwa mpango wa maendeleoya watumishi 
unaozingatia uwazi. 

8. Kuwepo kwa mfumo mzuri wa kupokea na 
kushughulikia malalamiko. 

 

3.2 Wateja wa nje 

Na Wateja/Wada
u 

Matarajio yao 

1. Asasi za kijamii i. Kuelimishwa kuhusu Sheria ya tasnia 
ya nyama, Kanuni na majukumu ya 

Bodi 

ii. Kupata taarifa na takwimu za tasnia ya 
nyama 

iii. Kupata ushirikiano wakati wa 
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Na Wateja/Wada

u 

Matarajio yao 

utekelezaji wa majukumu 

2. Wafugaji wa 

mifugo ya aina 
zote 

iv. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 

v. Kuunganishwa na huduma za 
pembejeo, 

vi. Kupatiwa elimu ya uzalishaji 

kibiashara, 
vii. Kuunganishwa na masoko ya mifugo, 

viii. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 
zake, 

ix. Kuwezeshwa kuuza kwa pamoja na 

kujengewa uwezo wa kiutawala 
kwenye vyama vyao 

x. Kupata taarifa na kuunganishwa na 
huduma za kifedha 

3. Wafugaji katika 

mashamba 
makubwa 

(Ranchi) 

xi. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 

xii. Kuunganishwa na masoko ya mifugo, 
xiii. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 

zake, 
xiv. Kuwezeshwa kuuza kwa pamoja na 

kujengewa uwezo wa kiutawala 

kwenye vyama vyao 
xv. Kupata taarifa na kuunganishwa na 

huduma za kifedha 

4. Wamiliki wa 

minada/ masoko 

ya mifugo 

xvi. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 

xvii. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 

zake, 
xviii. Kusimamia biashara ya mifugo 

xix. Kupata taarifa ya bei elekezi 

5. Dalali/Mwendesh
a mnada 

xx. Kutambuliwa na kusajiliwa, 
xxi. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 

zake, 
xxii. Kusimamia biashara ya mifugo 

xxiii. Kupata taarifa ya bei elekezi 

6. Mfanyabiashara 
wa mifugo ya 

aina zote 
inayozalisha 

nyama 

xxiv. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 
xxv. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 

zake, 
xxvi. Kupata maelekezo ya mbinu sahihi za 

kufanya biashara ya mifugo na nyama 

xxvii. Kupata taarifa ya soko la mifugo na 
nyama 
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Na Wateja/Wada

u 

Matarajio yao 

xxviii. Kukaguliwa kazi zao 
xxix. Kupata taarifa na kuunganishwa na 

huduma za kifedha 

7. Mfanyabiashara 

wa mifugo, 

nyama na bidhaa 
za nyama nje ya 

nchi 

xxx. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 

xxxi. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 

zake, 
xxxii. Kupata cheti cha kuruhusu kuuza 

nyama na bidhaa zake kwa wakati 
xxxiii. Kupata taarifa mbalimbali za tasnia  

xxxiv. Kuunganishwa na masoko ya nje ya 

nchi 

8. Waagizaji wa 

nyama na bidhaa 
zake ndani ya 

nchi 

xxxv. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 

xxxvi. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 
zake, 

xxxvii. Kupata cheti cha kuruhusu kuingiza 

nyama na bidhaa zake ndani ya nchi 
kwa wakati 

xxxviii. Kupata taarifa mbalimbali za tasnia 

9. Wasindikaji 
nyama na bidhaa 

zake 

xxxix. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 
xl. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 

zake, 
xli. Kupata taarifa sahihi za masoko 

xlii. Kusimamia bidhaa za nyama kote 
nchini ili kuwa na biashara ya haki 

xliii. Kuwezeshwa kuuza kwa pamoja na 

kujengewa uwezo wa kiutawala 
kwenye vyama vyao 

xliv. Kupata taarifa na kuunganishwa na 
huduma za kifedha 

10. Vyama vya 

wadau katika 
mnyororo wa 

thamani ya 

nyama 

xlv. Kutambuliwa  na Bodi, 

xlvi. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 
zake, 

xlvii. Kupata taarifa sahihi za masoko na 

huduma ya upatikanaji wa pembejeo, 
xlviii. Kusimamia bidhaa za nyama kote 

nchini ili kuwa na biashara ya haki 
xlix. Kuwezeshwa kuuza kwa pamoja na 

kujengewa uwezo wa kiutawala 
kwenye vyama vyao 

l. Kushirikishwa katika kuandaa sera, 
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Na Wateja/Wada

u 

Matarajio yao 

sheria na kanuni mbalimbali za kisekta 

11. Waagizaji na 

wasambazaji wa 
pembejeo za 

nyama na 

mashine za 
uzalishaji wa 

nyama 

li. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 

lii. Kuunganishwa na 
wafugaji,wafanyabiashara ya nyama 

na wasindikaji, 

liii. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 
zake, 

liv. Kupata taarifa sahihi za masoko 
lv. Kupata taarifa na kuunganishwa na 

huduma za kifedha 

12. Mawakala wa 
biashara ya 

mifugo, nyama 
na bidhaa za 

nyama 

lvi. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 
lvii. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 

zake, 
lviii. Kupata taarifa sahihi za masoko 

lix. Kupata mwongozo wa taratibu za 

kufanya biashara ya nyama 

13. Wamiliki, 

waendeshaji na 

wafanyakazi wa 
machinjio 

lx. Kutambuliwa na kusajiliwa na Bodi, 

lxi. Kuelimishwa kuhusu Sheria na Kanuni 

zake, 
lxii. Kupata taarifa sahihi za masoko 

lxiii. Kupata elimu ya uzalishaji nyama 
unaokidhi viwango (SoP) 

lxiv. Kupata elimu na kusimamia usafi 
lxv. Kupata ushauri kuhusu ujenzi wa 

machinjio za kisasa 

14. Watumishi wa 
Serikali (Wizara, 

Idara, Wakala za 

serikali, Serikali 
za mitaa)  

lxvi. Kuelimishwa kuhusu Sheria, Kanuni na 
majukumu ya Bodi 

lxvii. Kupata taarifa na takwimu za tasnia ya 

nyama 
lxviii. Kujengewa uwezo wa kutekeleza 

majukumu ya Bodi (mafunzo) 
lxix. Kusikilizwa hoja zao 

lxx. Kuwa na tasnia iliyosimamiwa vizuri 

15. Walaji lxxi. Kupata elimu ya nyama bora na 
salama 

lxxii. Kupatikana kwa nyama bora na 
salama 

lxxiii. Upatikanaji wa bei rafiki ya nyama 

lxxiv. Kupata taarifa ya bei ya soko na 
upatikanaji wa nyama 
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Na Wateja/Wada

u 

Matarajio yao 

16. Wanasiasa lxxv. Kuelimishwa kuhusu Sheria, Kanuni na 
majukumu ya Bodi 

lxxvi. Kupata taarifa na takwimu za tasnia ya 
nyama 

lxxvii. Kupata taarifa za mchango wa tasnia 
ya nyama kwenye uchumi wa nchi. 

17. Watunga Sera lxxviii. Kuelimishwa kuhusu Sheria, Kanuni na 

majukumu ya Bodi 
lxxix. Kupata taarifa na takwimu za tasnia ya 

nyama 

18. Taasisi za fedha lxxx. Kuelimishwa kuhusu Sheria, Kanuni na 
majukumu ya Bodi 

lxxxi. Kupata taarifa na takwimu za tasnia ya 
nyama 

lxxxii. Kuunganishwa na wadau wa tasnia 

19. Wabia wa 
maendeleo 

lxxxiii. Kuwa wawezeshaji wa mabadiliko 
katika maendeleo ya tasnia ya nyama 

lxxxiv. Kuelimishwa kuhusu Sheria, Kanuni na 

majukumu ya Bodi 
lxxxv. Kupata taarifa na takwimu za tasnia ya 

nyama 

20. Taasisi za umma lxxxvi. Kuelimishwa kuhusu Sheria, Kanuni na 

majukumu ya Bodi 

lxxxvii. Kupata taarifa na takwimu za tasnia ya 
nyama 

lxxxviii. Kupata ushirikiano wakati wa 
utekelezaji wa majukumu 

21. Taasisi za 

Kitaaluma 

lxxxix. Kuelimishwa kuhusu Sheria, Kanuni na 

majukumu ya Bodi 
xc. Kupata taarifa na takwimu za tasnia ya 

nyama 

xci. Kupata mrejesho wa mahitaji ya tafiti 
na taaluma  

22. Wazabuni na 
watoa huduma 

xcii. Kupata ushirikiano wa Bodi 
xciii. Kupata malipo kwa wakati 

xciv. Kuelimishwa kuhusu Sheria, Kanuni na 

majukumu ya Bodi 



8 

  

4.0 HUDUMA ZETU 

Utoaji wa Huduma kwa wateja wetu 

Huduma zetu zitatolewa kwa uadilifu, ubunifu, weledi na 

kuzingatia muda, kupitia idara, na vitengo vyetu kama 

ifuatavyo:- 

Kitengo cha Ununuzi na Ugavi 

Na Aina ya Huduma Muda wa Kukamilisha 

Huduma 

1.  Kuandaa nyaraka mbalimbali za 

ununuzi 

Siku 2 za kazi 

2.  Kuandaa nyaraka za zabuni na 
kutangaza zabuni 

Siku 14 za kazi 

3.  Kutoa Majibu ya ufafanuzi wa zabuni 

kwa Wazabuni  

Siku 3 za kazi  

4.  Kutoa matokeo ya zabuni  Siku 7 za kazi 

5.  Kuwasilisha orodha ya mali na 

thamani  

Siku 30 za kazi 

6.  Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya 

Ununuzi ya Robo Mwaka  

Siku 15 za kazi  

7.  Kutoa elimu ya Sheria Mpya ya 
Ununuzi kwa watumishi wa Bodi 

Siku 1 ya kazi 

8.  Kujibu na kuwasilisha hoja za Mhakiki 

mali  

Siku 14 za kazi 

9.  Kufanya ukaguzi wa awali na kuomba 
mhakiki mali kuhakiki vifaa chakavu 

vilivyotolewa  

Siku 14 za kazi 

10.  Kukusanya vifaa chakavu 
vilivyohakikiwa na kuviwasilisha 

Wizara ya Ujenzi 

Siku 14 za kazi 

11.  Kuandaa hati za madai baada ya 

kupokea vifaa/huduma 

Siku 3 za kazi 

12.  Kufanya ununuzi wa vifaa ambavyo 
havihitaji kupita kwenye Bodi ya 

Ununuzi 

Siku 2 za kazi 

13.  Kupokea vifaa vilivyonunuliwa Siku 1 ya kazi 
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Na Aina ya Huduma Muda wa Kukamilisha 

Huduma 

14.  Kutoa na kugawa vifaa vilivyotunzwa 
stoo 

Siku 1 ya kazi 

 

Kitengo cha Huduma za Sheria 

Na Aina ya Huduma Muda wa Kukamilisha 

Huduma 

1.  Kutoa ushauri wa kisheria kwa wadau Siku 2 za kazi 

2.  Kuandaa nyaraka za Bodi ya 

Wakurugenzi 

Siku 7 za kazi 

3.  Kuandaa rasimu za Kanuni, Miongozo, 
Notisi, Taratibu na Amri 

Siku 60 za kazi 

4.  Kutoa ufafanuzi wa nyaraka 

mbalimbali za kisheria 

Siku 2 za kazi 

5.  Kuandaa nyaraka mbalimbali za 

kisheria mfano:- Mikataba ya 

manunuzi na ya Makubaliano (MoU) 
n.k 

Siku 3 za kazi 

6.  Kuandaa nyaraka, kufungua, 

kuendesha na kufuatilia mashauri 
mbalimbali mahakamani. 

Siku 60 za kazi 

7.  Kuelimisha wadau kuhusu sheria, 
kanuni na taratibu zinazohusu tasnia 

ya nyama.   

Siki 2 za kazi 

Kitengo cha Teknolojia ya Habari naMawasiliano 

Na Aina ya Huduma Muda wa Kukamilisha 
Huduma  

1.  Kuandaa na kuweka taarifa za 

matukio mbalimbali katika tovuti ya 
Bodi 

Siku 2 za kazi 

2.  Kuweka taarifa na takwimu za 

uzalishaji, mahitaji na biashara ya 
nyama kwenye tanzudata ya Bodi  

Siku 2 za kazi 

3.  Kufanya matengenezo ya vifaa vya 
teknolojia ya habari vilivyoharibika 

Siku 7 za kazi 
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4.  Kuandaa vigezo na sifa za vifaa 

(specifications) vya teknolojia ya 
habari kabla ya kuomba ununuzi 

Siku 2 za kazi 

5.  Kuhakiki vifaa vya teknolojia ya habari 

baada ya ununuzi 

Siku 1 za kazi 

6.  Kutoa msaada wa kiufundi kwa 
watumiaji wa mtandao wa Bodi pale 

inapotokea kutokufanya kazi 

Siku 1 za kazi 

Kitengo cha Ukaguzi waNdani 

Na Aina ya Huduma Muda wa Kukamilisha 

Huduma 

1.  Kukagua mifumo ya udhibiti wa ndani 
baada ya kupata taarifa  

Siku 7 za kazi 

2.  Kufanya ukaguzi maalumu Siku 14 za kazi 

3.  Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu 

usimamizi wa fedha 

Siku 7 za kazi 

4.  Kutoa taarifa za ukaguzi wa ndani Siku 2 za kazi 

 

 

Idara ya Utawala na Menejimenti ya Rasilimaliwatu 

Na Aina ya Huduma Muda wa 
KukamilishaHuduma 

1.  Kutoa majibu ya barua tangu 

ilipowasilishwa 

Siku tatu (3) za kazi 

2.  Kutoa majibu ya malalamiko ya 

wateja. 

Siku 7 za kazi 

3.  Kuwasilisha jalada kwa Afisa 
anayelishughulikia. 

Dakika 10 

4.  Kutekeleza maamuzi ya Kamati ya 

Ajira kuhusiana na ajira, upandishaji 
vyeo, kuthibitishwa kazini 

Siku 14 za kazi 

5.  Kuandaa nyaraka za mafao ya 

watumishi na kuziwasilisha kwenye 
mamlaka husika kwa ajili ya malipo. 

Siku21za kazi 

6.  Kutoa taarifa na mipango ya 
kiutumishi. 

Siku 2 za kazi 
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Na Aina ya Huduma Muda wa 

KukamilishaHuduma 

7.  Kushughulikia matatizo ya dharura 
kama misiba, ugonjwa n.k  

Siku 1 ya kazi 

8.  Kushughulikia taarifa za ukiukwaji wa 
Sheria, Kanuni,taratibu na maadili ya 

kazi. 

Siku 60 za kazi 

9.  Kushughulikia maombi ya mafunzo 
kwa watumishi. 

Siku 7 za kazi 

10.  Kushughulikia stahiliza watumishi 

baada ya kuajiriwa na likizo. 

Siku 3 za kazi 

11.  Kushughulikia stahili za watumishi 

baada ya kuhamishwa na kupanda 

cheo 

Siku 21 za kazi 

12.  Kuidhinisha maombi ya likizo za 

watumishi. 

Siku 1 ya kazi 

13.  Kushughulikia maombi kwa ajili ya 
Mifuko ya hifadhi za jamii na bima ya 

afya. 

Siku 21 za kazi 

 

Sehemu ya Fedha na Uhasibu 
Na Aina ya Huduma Muda wa Kukamilisha 

Huduma 

1.  Kuandaa na kulipa maombi ya fedha 

baada ya kuidhinishwa. 

Siku 1ya kazi 

2.  Kuandaa na kulipa Ankara 

zawateja/watoa huduma baada ya 
kuthibitishwa na kuidhinishwa  

Siku 3 za kazi 

3.  Kutoa risiti baada ya kupokea vielelezo 

vya malipo 

Dakika 30 

4.  Kuandaa na kutoa taarifa za fedha 
robo mwaka 

Siku 5za kazi 

5.  Kuandaa na kutoa taarifa za fedha za 
Mwaka (Financial statements) 

siku 70za kazi 

6.  Kuandaa na kutoa taarifa ya 

usuluhishi wa kibenki (Bank 
reconciliation) 

Siku 4 za kazi 

7.  Kutoa usaidizi kwa mkaguzi wa nje 

wakati wa ukaguzi 

Siku 14 za kazi 

8.  Majibu ya hoja za Ukaguzi Siku 15 za kazi 
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Sehemu ya Mipango 

Na Aina ya Huduma Muda wa Kukamilisha 

Huduma  

1.  Kutayarisha na kutoa taarifa na 
takwimu za Bodi kwa wadau 

Siku 3 za kazi 

2.  Kutayarisha taarifa ya Utekelezaji wa 

kazi za  Bodi kulingana na Mpango wa 
Bajeti ya Bodi  

Siku 5 za kazi 

3.  Kuandaa taarifa mbalimbali za Bodi na 

kuziwasilisha Wizarani kwa ajili ya 
Kamati ya Bunge ya Kisekta 

Siku 7 za kazi 

4.  Kuandaa sehemu ya Hotuba ya Bajeti 
ya Wizara inayohusu Bodi 

Siku 7 za kazi 

5.  Kuandaa Mpango wa Muda wa Kati na 

Bajeti ya Bodi (MTEF) 

Siku 75 za kazi 

6.  Kuandaa taarifa za utekelezaji wa 
bajeti kwa robo, nusu na mwaka 

Siku 5 za kazi 

7.  Kuandaa Mpango Kazi wa Mwaka wa 
Bodi 

Siku 14 za kazi 

8.  Kuandaa taarifa za robo mwaka za 

ufuatiliaji na tathmini kuhusu 
utekelezaji wa kazi za Bodi 

Siku 7 za kazi 

9.  Kusimamia utekelezaji wa  bajeti ya 

Bodi  

Siku 5 za kazi 

 
 

 

 

 
Idara ya Usajili na Udhibiti ubora  

9.  Kuandaa taarifa ya robo mwaka kwa 

ajili ya ukaguzi wa ndani 

Siku 4 za kazi 

Na Aina ya Huduma  Muda wa Kukamilisha 
Huduma  

1.  Kuandaa na kupitia miongozo ya Siku 30 za kazi 
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uzalishaji wa nyama na bidhaa zake 

2.  Kutoa elimu kwa wadau kuhusu  
miongozo ya uzalishaji wa nyama na 

bidhaa zake 

 

Siku 7 za kazi 

3.  Kusimamia utekelezaji wa   miongozo 

iliyopo kwa ajili ya uzalishaji wa 
nyama kwenye machinjio, bucha  na 

viwanda na halmashauri 

 

Siku 2 za kazi 

4.  Kushirikiana na Zoo sanitary kukagua 
usalama wa nyama inayosafirishwa 

kwenda nje ya nchi na zinazoingizwa 
nchini. 

Siku 1 ya kazi 

5.  Kutatua changamoto za wadau 

zinazohitaji elimu/ushauri juu ya 
uzalishaji wa nyama bora na salama 

Siku 1 ya kazi 

6.  Kukagua kazi za mdau kwa ajili ya 

usajili  na kuhuisha. 

 

 Bucha  Dakika 30 

 Machinjio Saa 2 za kazi 

 Karo Dakika 30 

 Viwanda  Saa 3 za kazi 

 Ranchi na mashamba makubwa Siku mbili za kazi 

 Minada Siku 1  

 Wafanyabiashara wa mifugo, 

nyama na bidhaa zake ndani na 
nje ya nchi 

Saa 1 ya kazi 

 Maghala ya kuhifadhia nyama Saa 3 za kazi 
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Idara ya Masoko 

Na Aina ya Huduma  Muda wa Kukamilisha 
Huduma  

1 Kukusanya, kuchakata na kusambaza  

taarifa mbalimbali za masoko kwa 
wadau. 

Saa 2 za kazi 

 Kufanya tafiti za masoko  Kila siku 

2. Kupokea maombi na kutoa vibali vya 
kusafirisha na kuingiza mifugo, 

nyama na mazao yake 

Dakika30 

3. Kufanya uhakiki wa mifugo, nyama 
na mazao yake zinazosafirishwa na 

kuingizwa nchini 

Siku 1 ya kazi 

4. Kutoa takwimu na taarifa mbalimbali 
za masoko na uwekezaji katika 

Tasnia kwa wateja  

Siku 3 za kazi 

5. Kutoa kibali cha tamasha la Nyama 
choma  

Dakika 30 

6. Kusimamia upangaji wa madaraja ya 

mifugo kwenye minada 

Siku 1 ya kazi 

7. Kuwahabarisha wateja na Siku 1 ya kazi 

 Magari ya kubebea nyama 

 Kuandaa taarifa ya utekelezaji 
wa kazi za idara kwa wiki, 

mwezi, robo na mwaka 

Dakika 30 

7 Kupokea na kushughulikia fomu 

za usajili 

Dakika 30 

8 Kukamilisha usajili na kutoa cheti 
kwa mdau  

Siku 2 za kazi 

9 

 

Kushughulikia na kujibu hoja za 

wadau zinazohusiana na usajili 

Dakika 30  

10 Kutunza orodha ya wadau 

waliosajiliwa 

Kila siku 

11 Kutangaza orodha ya wadau 

waliosajiliwa kwenye gazeti la 

Serikali 

Mwezi Mei kila mwaka 
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kuwaunganisha na masoko ya bidhaa 

 

5.0 VIWANGO VYA UTOAJI HUDUMA 

Utoaji wa huduma kwa wateja wetu utaboreshwa kwa 

kuimarisha viwango vya huduma ili kutoa huduma inayokidhi 

mahitaji ya wateja wetu kwenye maeneo yafuatayo:- 

5.1 Mahusiano na Wateja 

Kudumisha mahusiano mazuri na wateja kwa 
kuwashirikisha, kupokea ushauri na kutoa mrejesho 

kwa wakati. 

5.2 Usimamizi wa maadili ya kazi 

Tutatimiza wajibu wetu kwa kuwaelimisha, 

kuwakumbusha na kuwawajibisha watumishi 
wanaokiuka maadili ya utumishi wa Umma na taaluma 

zao.  

5.3 Usikivu 

Tutapokea na kushughulikia malalamiko, maulizo na 
mapendekezo kwa kutoa mrejesho kwa wakati. 

Kuimarisha dawati la malalamiko na kuelimisha wateja 

kuhusu matumizi ya dawati hilo na sanduku la maoni.  

5.4 Usahihi wa Taarifa 

Tutatoa huduma bora na taarifa sahihi kwa kutumia 
wataalamu wa fani husika ili kukidhi mahitaji ya wateja 

wetu 

5.5 Mawasiliano na wateja 

Tutatoa majibu ya hoja na mahitaji ya wateja wetu 

kwa kutumia njia ya barua, barua pepe na ujumbe 
mfupi wa maneno kwenye simu za mkononi. Pia 

tutahakikisha kuwa fomu, machapisho na taarifa 

nyingine zinapatikana kwa uwazi kwa kutumia njia 
stahiki za mawasiliano na kwa lugha inayoeleweka kwa 

wateja wote.  
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5.6 Miadi 

Tutazingatia muda wa miadi kwa wateja wetu kwa 
kutoa huduma kwa weledi, ubunifu, uadilifu na 

uaminifu. 
 

6.0 WAJIBU WA BODI KWA MTEJA 

a. Kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na Kanuni kwa 
usahihi,  

b. Kumshirikisha mteja kwa kufanya majadiliano kabla ya 

kutoa maamuzi na kumjulisha muda utakaotumika kutoa 
maamuzi, 

c. Kuwajulisha wateja wetu kuhusu maamuzi yaliyofanyika na 
kueleza sababu za maamuzi hayo, 

d. Kuomba mrejesho wa ubora wa huduma zinazotolewa na 
Bodi, 

e. Kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano kama njia 

mbadala ya mawasiliano ya haraka kwa mteja, 
f. Kuhudumia wateja kwa wakati, uadilifu na uwazi, 

g. Kutoa  habari  kamili  na  sahihi  kuhusiana  na  huduma 
zinazotolewa, 

h. Kutoa maboresho  endelevu  ya  huduma  kwa  kujifunza 

na kukuza  ubunifu, 
i. Kutumia rasilimali na nyenzo zilizopo ili kuleta matokeo 

mazuri kwa Umma, 
j. Kushirikiana na wadau wengine kuhakikisha huduma 

zinatolewa kwa viwango vinavyohitajika na watumiaji. 
k. Kufanya mapitio ya huduma zinazotolewa na kufanya 

maboresho kila yanapohitajika. 

 

7.0 MAJUKUMU YA BODI 

a) Kumshauri Waziri kuhusu ya sera na mikakati ya 

kuhamasisha, kuendeleza na kuzalisha mifugo ya nyama  

na bidhaa za nyama; 

b) Kuhamasisha na kusimamia maendeleo ya vikundi/vyama 

vya wadau katika tasnia ya nyama ambavyo vitatumika 

kama jukwaa la utekelezaji wa majukumu ya Bodi ya 

Nyama Tanzania;  

c) Kwa  kushirikiana na taasisi nyingine za kudhibiti ubora wa 

vyakula, kuhakikisha  wadau wanazalisha nyama kwa 
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kuzingatia viwango vya ubora wa nyama na bidhaa zake 

vya  kitaifa na  kimataifa; 

d) Kukusanya, kuchakata  na kusambaza taarifa kwa 

madhumuni ya kusaidia uzalishaji, uwekezaji na usindikaji ili 

kuendeleza bidhaa na masoko; 

e) Kufanya kazi za udhibiti katika tasnia ya nyama kwa mujibu 

wa Matakwa  ya Sheria hii; 

f) Kwa kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya biashara na 

masoko, kutafuta na kuendeleza masoko;  

g) Kufanya utafiti wa soko;  

h) Kuendeleza, kutekeleza na kufuatilia mikakati na mipango 

iliyoandaliwa ili kufikia na kujitosheleza kiuendelevu na kwa 

ufanisi katika kuzalisha, kusindikaji na kuuza; 

i) Kuhakikisha upatikanaji wa teknolojia sahihi kwa maendeleo 

ya tasnia ya nyama; 

j) Kuweka mazingira mazuri na kuhamasisha ushindani wa 

haki miongoni mwa wadau wa tasnia ya nyama; 

k) Kufuatilia utekelezaji wa mikataba na mipango ya masoko 

kati ya wazalishaji wa nyama na wasindikaji au vyombo 

vingine vinavyohusika na maendeleo ya tasnia ya nyama na 

kuwapatanisha wakati inapotokea migogoro;   

l) Kuhamasisha na kuratibu maendeleo ya ufugaji mdogo, wa 

kati, mkubwa, wafanyabiashara na wasindikaji wa nyama;  

m) Kuhamasisha utoaji wa elimu ili kuboresha ujuzi katika 

teknolojia ya hali ya juu katika tasnia ya nyama; 

n) Kuhamasisha utetezi na ushawishi kuhusu masuala ya 

kuendeleza tasnia ya nyama; 

o) Kuwakilisha wadau katika majukwaa ya kimataifa 

yanayohusiana na kutangaza na kuendeleza tasnia ya 

nyama; 

p) Kusajili wazalishaji wa mifugo, wasindikaji na 

wafanyabiashara wengine wa nyama na bidhaa zake kwa 

madhumuni ya kuwatambua na kushiriki katika kuendeleza 

tasnia ya nyama;  

q)  Kushirikiana na taasisi au shirika lolote lililoanzishwa chini 

ya sheria nyingine yoyote ambayo inahusika na masuala ya 
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uzalishaji, usindikaji au masoko ya mifugo,nyama na bidhaa 

zake kwa madhumuni ya kuendeleza tasnia ya nyama; 

r) Kuandaa na kushiriki kwenye maonesho ya nyama na 

kuhamasisha ushiriki wa wadau katika maonesho hayo 

ndani na nje ya nchi; 

s) Kuwa wakala wa kuendeleza tasnia nzima ya nyama; 

t)  Kutambua na kufuatilia mifugo, nyama na bidhaa zake 

kuhusu masuala ufugaji na uzalishaji bora; 

u) Kuwa msuluhishi katika migogoro yoyote kati na baina ya 

makundi mbalimbali ya wadau wa tasnia ya nyama; 

v) Kuwa katibu wa Baraza la Mwaka; na  

w) Kufanya kazi nyingine yoyote kadiri itakavyo elekezwa na 

Waziri. 

 

8.0 HAKI ZA BODI 

Haki za mtoa huduma pia zimeainishwa katika Mkataba huu 

kama zifuatazo:- 
a. Kupata taarifa sahihi na kwa wakati; 

b. Kupata mrejesho kuhusu ubora wa huduma zinazotolewa; 
c. Kuheshimiwa wakati wa kutoa huduma; 

d. Kusimamia utekelezaji waSheria ya Tasnia ya Nyama Na. 

10 ya Mwaka 2006. 

9.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

9.1 HAKI ZA MTEJA 

Mkataba huu umeainisha haki za mteja wakati 
anapohita huduma na wajibu wa kutimiza ili aweze 

kupewa huduma kwaubora na viwango tulivyoviahidi 
katika Mkataba huu.Mteja ana haki zifuatazo:- 

 
a. Kupata huduma bora na taarifa sahihi; 

b. Kusikilizwa; 

c. Kuhudumiwa kwa heshima,kuzingatia maadilina 
weledi; 

d. Kushirikishwa katika masuala yanayomhusu; 
e. Kupewa faragha na siri kuhifadhiwa; 

f. Kutoa malalamiko iwapo hatoridhika na huduma 

zinazotolewa;  
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g. Kupewa mrejesho wa malalamiko, maoni 

nahuduma zinazotolewa na Bodi. 

9.2 WAJIBU WA MTEJA: 

a) Kutoa maelezo sahihi  ya huduma anayohitaji, 
b) Kulipa ada stahiki kwa wakati kwa kuzingatia 

viwango vilivyopo; 
c) Kuitika wito wa kutoa taarifa/ufafanuzi kwa taasisi 

pale zitakapo hitajika; 
d) Kuzingatia taratibu zote za kisheria, kanuni, 

miongozo na wajibu wowote ili kupata huduma 

zinazohusika, 
e) Kusikiliza watoa huduma na kuheshimu huduma 

zitolewazo;  
f) Kutoa malalamiko kwa kuzingatia taratibu; 

g) Kuitika wito wa mikutano na kuhudhuria; 

h) Kuzingatia muda uliopangwa kutoa huduma  
paleinapohitajika; 

i) Kutokushawishi watoa huduma/wajumbe wa Bodi 
kwa lengo la kupata upendeleo pale ambapo 

hakidhi vigezo. 

9.3 MATARAJIO YA BODI KWA WATEJA WAKE 

Bodi ya Nyama Tanzania inatarajia kwamba wateja 
wake watatekeleza yafuatayo:- 

1. Kuielewa Sheria ya Nyama Na. 10 ya Mwaka 2006 

na kanuni zake, 
2. Kukidhi matakwa ya Sheria ya Nyama Na. 10 ya 

Mwaka 2006 wakati wa kutekeleza majukumu yao, 
3. Kufuata taratibu za kiutendaji na kutoa ushirikiano 

wakati anapohudumiwa ili kujenga mahusiano 

mazuri, 
4. Kutoa taarifa na takwimu sahihi zinazoaminika 

wakati zinapohitajika,  
5. Kushiriki kikamilifu katika mikutano na matamasha 

mbalimbali yanayojadili masuala ya maendeleo ya 
tasnia, 

6. Kuwa waaminifu na waadilifu wakati wa kupokea 

hudumakutoka kwa Bodi.  
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10.1 KUSHUGHULIKIA MIGOGORO, RUFAA NA UTUNZAJI 

WA KUMBUKUMBU 

Malalamiko na migogoro itakayojitokeza itashughulikiwa kwa 

wakati na kutoa mrejesho kwa mteja au mdau wetu. Endapo 

mteja hajaridhika na hatua zilizochukuliwa atakuwa na haki ya 
kukata rufaa na kuiwakilisha kwa mamlaka husika ndani na nje 

ya Bodi ya Nyama Tanzania.  
 

Aidha, maoni, malalamiko na mapendekezo kutoka kwa wateja 
wetu yatatunzwa baada ya kufanyiwa kazi kwa ajili ya rejea na 

tathmini kwa lengo la kuboresha mapungufu yaliyojitokeza 

katika utendaji na huduma zetu. 

11.0 MAPITIO YA MKATABA HUU 

Taarifa zinazotokana na maoni na mapendekezo ya wateja 
zitatumika wakati wa kufanya mapitio ya mkataba huu. Aidha, 

mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka 

mitano ili kuendana na wakati. Hivyo, Mkataba huu utapitiwa 
na kufanyiwa marekebisho endapo: 

i. Kutakuwa na mabadiliko katika sera, Sheria, kanuni 
zinazohusu tasnia ya nyama,  mpango mkakati wa Bodi na 

mpango wa uboreshaji wa Utumishi wa Umma; 

ii. Huduma na viwango tulivyojiwekea vinapata malalamiko 
makubwa kutoka kwa wateja/wadau wetu na wanatoa 

mapendekezo kuwepo kwa mabadiliko;Muundo wa Bodi 
utabadilika. 

 

12.0 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA 

Malalamiko, maoni, ushauri na pongezi kutoka kwa mteja ni 

muhimu sana katika kuboresha huduma za Bodi.Njia zifuatazo 
zinaweza kutumika katika kupokea au kutoamrejesho:- 

a) Barua kwa kutumia njia ya mkono au sanduku la Posta, 

b) Sanduku la maoni, 
c) Barua pepe, 

d) Tovuti, 
e) e – Mrejesho 

f) Simu, 

g) Kuonana nakutoa hoja katika dawati la malalamiko. 
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13.0 OFISI ZA BODI 

Tunatoa huduma kuanzia saa 1:30 Asubuhi hadi saa 9:30 

Alasiri, Jumatatu hadi Ijumaa kila wiki isipokuwa siku za 
sikukuu za kitaifa. Kwa maelezo zaidi juu ya suala lolote 

linalohusu mkataba huu, fika katika Ofisi ya Bodi ya Nyama 

Tanzania au wasiliana nasi kwa njia zifuatazo:- 
 

Anuani: Msajili, 
Bodi ya Nyama Tanzania, 

Area D, 

Barabara ya Ndugai, 
S.L.P 1344, 

DODOMA. 
 

SIMU:  +255 0713 412756 
TOVUTI: www.tmb.go.tz 

Barua pepe: barua@tmb.go.tz 

14.0 HITIMISHO 

Tunaendelea kuwajibika kwa Umma kwa kutekeleza majukumu 

yetu kwa kuzingatia mkataba huu wa huduma kwa wateja. Ili 
mkataba huu ufahamike kwa wateja wetu mambo yafatayo 

yatafanyika : 

i. Kuchapisha na kusambaza Mkataba wa huduma kwa Mteja  
na wadau wetu; 

ii. Kutoa taarifa ya utendaji wetu kwa wateja kulingana na 
mahitaji yao; 

iii. Kufanya tathmini kwa kutumia malalamiko ya wateja na 

majumuisho ya hatua zilizochukuliwa kutatua mgogoro na 
kuendelea kujijenga; 

iv. Kutoa taarifa ya utekelezaji wa mkataba huu kwa mamlaka 
husika kila mwaka  

http://www.tmb.go.tz/
mailto:barua@tmb.go.tz

